Giải đáp: Mang thai 5 tháng mua bảo hiểm y tế có được không?

0 452

Chuyên gia cho cháu hỏi mang thai 5 tháng mua bảo hiểm y tế có được không? Quyền lợi được hưởng như thế nào? Cháu bán hàng tạp hóa ở nhà nên không tham gia bất cứ loại hình bảo hiểm nào, vợ chồng cũng chủ quan nên giờ “nước đến chân mới nhảy”. Hoang mang quá ạ!           

(Thu Thảo, HN)

Mua bảo hiểm y tế khi mang thai
Mang thai 5 tháng mua bảo hiểm y tế có được không

Trả lời

Bạn Thảo thân mến! Trước hết, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho các chuyên gia của Mebeaz. Đây cũng là thắc mắc của rất nhiều chị em khi mang thai, việc có nên mua bảo hiểm y tế không và mua thì sẽ được hưởng những quyền lợi gì? Vậy chúng tôi xin được lần lượt giải đáp như sau:

Mang thai 5 tháng mua bảo hiểm y tế có được không?

Trước khi trả lời câu hỏi này, chúng ta cần hiểu Bảo hiểm y tế hay bảo hiểm sức khỏe là một hình thức bảo hiểm theo đó người mua bảo hiểm sẽ được cơ quan bảo hiểm chi trả thay một phần hoặc toàn bộ chi phí khám chữa bệnh cũng như chi phí mua thuốc men khám chữa bệnh. 

Bảo hiểm y tế tạo điều kiện cho bệnh nhân được khám và điều trị dù không có đủ tiền trang trải số chi phí khám chữa bệnh thực tế cho cơ quan y tế. Nguồn: wikipedia.org.

Đối với phụ nữ mang thai, mua bảo hiểm y tế sẽ giúp sản phụ chi trả những chi phí phát sinh trong quá trình sinh nở hoặc những rủi ro (nếu có). Vì vậy, mua bảo hiểm là việc CẦN THIẾT. 

Tuy nhiên, mang thai 5 tháng mới mua bảo hiểm y tế thì có kịp không? Có được bảo hiểm chi trả chi phí sinh con không? Câu trả lời là CÓ.

Đối tượng quy định tại khoản 4 và khoản 5 Điều 12 của Luật này tham gia bảo hiểm y tế từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế.

 thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng sau 30 ngày

Những quyền lợi được hưởng khi mang thai 5 tháng mua bảo hiểm y tế 

Khi mang thai 5 tháng mua bảo hiểm y tế, bà bầu sẽ được hưởng các quyền lợi ngay sau 1 tháng:

– Được BHYT trả chi phí khi thăm khám, chữa bệnh (1 phần hoặc toàn bộ, tùy vào đối tượng và khu vực đóng bảo hiểm).

– Được BHYT trả chi phí khi sinh con

Theo điểm a khoản 1 Điều 21 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014, khi sinh con, người tham gia đóng bảo hiểm y tế (BHYT) sẽ được quỹ bảo hiểm y tế chi trả các chi phí với mức hưởng như sau:

Trường hợp 1: Sử dụng thẻ BHYT khi sinh con đúng tuyến

Người tham gia BHYT sẽ được hưởng:

  • 100% chi phí khi sinh con tại tuyến xã.
  • 95% chi phí nếu thuộc hộ gia đình cận nghèo.
  • 80% chi phí nếu thuộc các đối tượng khác.

Nếu thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT thì người tham gia được hưởng theo đối tượng có quyền lợi cao nhất.

Những quyền lợi được hưởng khi mang thai 5 tháng mua bảo hiểm y tế 

Trường hợp 2: Sử dụng thẻ BHYT khi sinh con trái tuyến

  • 40% chi phí nếu sinh tại bệnh viện tuyến trung ương.
  • 60% chi phí nếu sinh tại bệnh viện tuyến tỉnh.
  • 100% chi phí nếu sinh tại bệnh viện tuyến huyện.

1 số giấy tờ cần chuẩn bị khi thanh toán BHYT khi sinh

Để được thanh toán BHYT khi sinh, các mẹ cần chuẩn bị:

  • Thẻ bảo hiểm y tế
  • Giấy chứng minh nhân thân/Thẻ căn cước công dân.
  • Giấy ra viện, phiếu khám bệnh hoặc hồ sơ bệnh án.
  • Hóa đơn và các chứng từ có liên quan (đơn thuốc, hóa đơn mua thuốc, hóa đơn thanh toán viện phí…

Trừ hóa đơn và các chứng từ, các giấy tờ còn lại đều là bản chụp và kèm theo bản gốc để đối chiếu.

Trên đây là những giải đáp cho câu hỏi mang thai 5 tháng mua bảo hiểm y tế có được không của bạn Thu Thảo. Chúng tôi xin nhắc lại là có. Các mẹ nên mua sớm để được hưởng những quyền lợi khi thăm khám, chữa bệnh và trong quá trình sinh nở nhé. Chúc các mẹ bầu thật khỏe để vượt cạn thành công!

 Nguồn: Mebeaz.com

[Total: 1   Average: 5/5]
Bạn cũng có thể thích
Bình luận
Loading...